ไม่พลิกโผ‘เบลล่า ราณี’คว้านำหญิงยอดเยี่ยมเวที’นาฏราช’


   

 

          รางวัลนาฏราช คือรางวัลแห่งความภาคภูมิใจ ของบุคลากรในแวดวงวิทยุและโทรทัศน์ ที่จัดขึ้นโดย สมาพันธ์วิชาชีพวิทยุกระจายเสียง และวิทยุโทรทัศน์ ด้วยการคัดเลือก และตัดสินรางวัลมาจากผู้ที่ประกอบวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์โดยตรง เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐาน ยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุ-โทรทัศน์ และส่งเสริมการให้สาระความรู้ ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป

          ซึ่งในปีนี้มีจำนวนผู้มีสิทธิ์ลงคะแนน (voter) ของผู้ที่เป็นสมาชิกกว่า 350 คน โดยครั้งนี้  เขมฑัตต์ พลเดช นายกสมาพันธ์ฯ ได้จัดงานประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 10 ขึ้น  ณ GMM Live House ชั้น 8 Central World  ซึ่งมีจำนวนทั้งสิ้น 37 รางวัล โดยแบ่งเป็นผลงานด้านโทรทัศน์ จำนวน 28 รางวัล และผลงานด้านวิทยุจำนวน 9 รางวัล

​            ซึ่งบรรยากาศในงานครั้งนี้ นอกจากจะมีโชว์ต่างๆ ที่สวยงามประทับใจ จากตัวแทนศิลปินนักแสดง ที่มาจากทุกสถานีโทรทัศน์ช่องดิจิทัลแล้ว ผู้ชมยังได้ซาบซึ้งกับภาพวีทีอาร์ของเหล่าศิลปินนักแสดง รวมทั้งบุคคลในแวดวงบันเทิงที่จากไปในปีที่ผ่านมา เพื่อเป็นการย้อนความทรงจำ และเชิดชูเกียรติแก่ศิลปินนักแสดงที่จากไปแล้วทุกท่าน

 

 

ดยรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10 มีดังต่อไปนี้

- รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ ได้แก่  ประวิทย์ มาลีนนท์

- รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ ได้แก่ สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา

รางวัลประเภทรายการวิทยุ

1. รางวัลสถานีข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุFM100.5 MCOT News Network จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz

2. รางวัลสถานีเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ.กรีนเวฟ106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM106.5 MHz

3. รางวัลรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Good Morning ASEAN จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz MCOT News Network

4. รางวัลรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการพุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94

5. รางวัลผู้จัดรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ กำภู ภูริภูวดล และ รัชนีย์ สุทธิธรรม รายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

 

 

6. รางวัลผู้จัดรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนชัย อุชชิน (DJ ป๊อด) รายการ PODTALK จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz Mellow 97.5 MHz

7. รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.ลำพูน ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz และ สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานีFM 102 MHz

8. รางวัลสถานีท้องถิ่นเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) จ.เชียงราย ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย FM 101.25 MHz และ สถานีวิทยุ BIG FM จาก บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทยตลอด 24 ชั่วโมง

9. รางวัลสถานีออนไลน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัดรางวัลประเภทรายการโทรทัศน์

10. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัดออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

 

 

11. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการคู่ข่าว-เสาร์ อาทิตย์ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

12. รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ถามตรงๆ กับจอมขวัญ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

13. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

14. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

15. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ป ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

 

 

16. รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018 จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

17. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ อดิสรณ์ พึ่งยา รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2018 จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

18. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ กบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

19. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการมาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 2 บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

20. รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ทอล์ก-กะ-เทย One Night จาก บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31 และ รายการ Perspective บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

 

 

21. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ I can see your voice (นักร้องซ่อนแอบ) จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพ้อยท์ หมายเลข 23

22. รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการโครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม นานาชาติ บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูปลูกปัญญา/ ทรูวิชั่นส์ 37

23. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส โดย ศัลยา สุขะนิวัตติ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ สัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

25. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย พัฒน์ฑริก มีสายญาติ และ นพพร เกิดศิลป์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

 

 

26. รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย ภิไธย สมิตสุต และ ชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

27. รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย Foolhouse Production ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

28. รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศรีอโยธยา จาก บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด โดย ปรางค์เพชร ตระกูลเผด็จไกร , ดร.สุรัตน์ จงดา และ ดร.กิตติกรณ์ นพอุดมพันธุ์ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยูดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

29. รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ไม่ถึงตาย จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25

30. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ไอซ์-ศรัณยู วินัยพานิชย์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

 

31. รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

32. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

33. รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ มารี เบรินเนอร์ จากละครเรื่อง เมีย 2018 บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

34. รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

35. รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

36. รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ ทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน31

37. รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ บุพเพสันนิวาส บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

 

 

 

 

 

 


ผมผิดอะไร?...........ฟัง "ทอน" แถลงข่าวก็ได้ข้อสรุปไม่ใช่เรื่อง "อยู่เป็น" หรือ "อยู่ไม่เป็น" แล้วล่ะ        อยู่ไปก็ไลฟ์บอยซะมากกว่า 

"ทอน-บุตร" ประเทศกูมี
"๓.๖ ล้าน" สู่วีรชนลำพะยา
คนของ 'แม้ว-ปู' จะปราบโกง
ไม่แก้ รธน.จะมีใครตาย?
ระวังจะ 'อยู่ ไม่ ได้'!
เราไม่ทิ้งกัน 'วันนี้ ๑ ล้าน' แล้ว