'โกเมธ' นำม้วนเดียวคว้าแชมป์บีเอ็มเอ็กซ์ชิงแชมป์ประเทศไทยที่สุพรรณบุรี


เพิ่มเพื่อน    

“เจ้าเอ้” โกเมธ สุขประเสริฐ เจ้าของ 2 เหรียญทองซีเกมส์ ไม่ทำให้กองเชียร์ผิดหวังด้วยการผงาดคว้าแชมป์ไปครองตามคาด ในรุ่นทั่วไปชาย ของศึกบีเอ็มเอ็กซ์ชิงแชมป์ประเทศไทย สนามที่ 1 ที่สุพรรณบุรี ส่วน “น้องฟ้า” ชุติกาญจน์ กิจวานิชเสถียร คว้าแชมป์รุ่นทั่วไปหญิง ขณะที่ “เบส” เมธาสิทธิ์ บุญเสน่ห์ ที่ลงแข่งในรุ่นเยาวชนชาย ก็ไม่พลาดเช่นกัน

        การแข่งขันจักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี 2563 สนามที่ 1 ที่สนามเสมอกัน เซอร์กิต จ.สุพรรณบุรี เมื่อวันที่ 23 ก.พ. เป็นการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น โดยมี “เสธ.หมึก” พลเอกเดชา เหมกระศรี นายกสมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีมอบรางวัลให้แก่ผู้ชนะเลิศ พร้อมด้วย คณะกรรมการบริหารสมาคมกีฬาจักรยานฯ ซึ่งมีการถ่ายทอดสดผ่านเฟซบุ๊กแฟนเพจ Thaicycling Association ของสมาคมฯ ให้แฟน ๆ ได้รับชม

        ผลการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ รุ่นที่น่าสนใจ ได้แก่ รุ่นทั่วไปชาย ปรากฏว่า “เจ้าเอ้” โกเมธ สุขประเสริฐ นักปั่นชาวสุพรรณบุรี เจ้าของ 2 เหรียญทองกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ จากประเภทไทม์ไทรอัล และเรซซิ่ง และแชมป์ประเทศไทยเมื่อปีที่แล้ว สังกัดทีมสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม ไม่ทำให้กองเชียร์เจ้าถิ่นผิดหวัง ด้วยการโชว์ลีลาการปั่นได้อย่างสมราคา ผงาดคว้าแชมป์ไปครองตามคาด ตามมาด้วย อันดับ 2 สิทธิโชค แก้วสีขาว เจ้าของเหรียญทองแดงไทม์ไทรอัล กีฬาซีเกมส์ จากทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ พระราม 3 และอันดับ 3 สมคิด ฮาระตะวัน เจ้าของเหรียญทองแดงเรซซิ่ง กีฬาซีเกมส์ สังกัดทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ พระราม 3

        ส่วนรุ่นทั่วไปหญิง ปรากฏว่านักปั่นทีมชาติไทยกวาดรางวัลไปได้ทั้งหมดเช่นเดียวกัน โดย “น้องฟ้า” ชุติกาญจน์ กิจวานิชเสถียร สังกัดทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค สตาร์ทออกมาเป็นคนแรกแล้วปั้นนำแบบม้วนเดียวจบ ไม่ต้องลุ้นให้เหนื่อย ผงาดคว้าแชมป์ไปครอง ส่วนอันดับ 2 เป็นของ วรัญญา แซ่แต้ จากทีม Lake Cross และอันดับ 3 ได้แก่ ปนัดดา บูรณภวังค์ จากทีมฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค

        ด้าน รุ่นเยาวชนชาย “เบส” เมธาสิทธิ์ บุญเสน่ห์ เจ้าของแชมป์ดาวน์ฮิล ในศึกจักรยานเสือภูเขาชิงแชมป์เอเชีย 2 สมัยซ้อน และล่าสุด ครั้งที่ 26 เมื่อต้นเดือน ก.พ. ที่ผ่านมา ที่ จ.เชียงราย สังกัดเทศบาลเมืองหนองปรือ Lomo cycle ปั่นแบบถนอมตัว แล้วมาแซงในช่วงโค้งสุดท้ายก่อนสปรินต์เข้าเส้นชัยเป็นคนแรกคว้าแชมป์ไปครอง อันดับ 2 นพดล คล้ายมณีหาญ (Lake Cross) และอันดับ 3 ปฐวี ปัญญา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค)

        ขณะที่ รุ่นยุวชนอายุ 16 ปีชาย ที่ 1 เป็นของ ด.ช.วิชิติพงษ์ มงคลศิริ รองแชมป์จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ รายการ BMX Victoria 2019 Open State Championships ที่ประเทศออสเตรเลีย เมื่อเดือน พ.ย. ปี 62 สังกัดทีม รร.กีฬากรุงเทพ IDEMITSU อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋, ที่ 2 ด.ช.บวรพิตร นิลสนธิ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค), ที่ 3 นายอภิสิทิ์ ใจอยู่ (ธนาคารออมสิน)

        รุ่นยุวชนอายุไม่เกิน 6 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ภูวเดช แสงสว่าง (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 2 ด.ช.ปริญ บุญยภาณุกุล (SPECIAL BOY 910), ที่ 3 ด.ช.ภัทรชนน ใจอยู่ (Royal Sky), รุ่นยุวชนอายุ 7 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.อิษฎา เต่งภาวี (CK Racing Thailand), ที่ 2 ด.ช.ชญานนท์ สุขประเสริฐ (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 3 ด.ช.ติณณ์ ไชยปลัด (ไทบ้านอีสาน BMX บุรีรัมย์), รุ่นยุวชนอายุ 8 ปีชาย ที่ 1 ด.ช. ทีฆทัศน์ บุญเลิศ (8 Finish), ที่ 2 ด.ช.รัฐพล ดวงวิเชียร (Pump Track สระแก้ว), ที่ 3 ด.ช.อัลแบร์โต้ เควิน จิลลาร์โดนี่ (CK Racing Thailand)

        รุ่นยุวชนอายุ 9 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ติณณ์ วิจิตรพงษา (Lake Cross), ที่ 2 ด.ช.วัชรพงษ์ โพธิ์ศรี (CK Racing Thailand), ที่ 3 ด.ช.ณัฏฐ์กิตติ์ กิจนิตย์ชีว์ (อุบลการแว่น), รุ่นยุวชนอายุ 10 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.บุญโชค บุญชุ่ม (BMX พระนครศรีอยุธยา), ที่ 2 ด.ช.ฐิติโชติ ยะอนันต์ (จิระศาสตร์วิทยาอยุธยา), ที่ 3 ด.ช.สิระกร ไชยเมือง (อบจ.พะเยา), รุ่นยุวชนอายุ 11 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ภูมิใจไทย นาคแป้น (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร & CSK), ที่ 2ด.ช.ธนาธาร งามบุญสืบ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค), ที่ 3 ด.ช.อิทธิบูรณ์ ชูเกษร (ธนาคารออมสิน)

        รุ่นยุวชนอายุ 12 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ปรีดาพัฒน์ รักษา (BMX พระนครศรีอยุธยา), ที่ 2 ด.ช.กมลภพ เอมวงษ์ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค), ที่ 3 ด.ช.พัสกร แท่นทอง (Pump Track Aran), รุ่นยุวชนอายุ 13 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.กิตติรัตน์ ฤกษ์ปรีดี (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร & ศูนย์กีฬาวารีภิรมย์), ที่ 2 ด.ช.กณวรรธน์ เชื้อทหาร (Si Satchanalai BMX Racing), ที่ 3 ด.ช.พุทธภูมิ นาคแป้น (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร & CSK), รุ่นยุวชนอายุ 14 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ณัฐวุฒิ โตทอง (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 2 ด.ช.ลิขสิทธิ์ พิมพา (Pump Track Aran), ที่ 3 ด.ช.พีรพัฒน์ คุณฟู (อบจ.พะเยา)

        รุ่นยุวชนอายุ 15 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ศรัณย์วิทย์ รัศมี (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 2 ด.ช.ธนาสิน เชียงทรัพย์ (CK Racing Thailand), ที่ 3 ด.ช.ฮารุโตะ นวนกัน (อบจ.พะเยา), รุ่นอายุ 30-34 ปีขาย ที่ 1 นายพงศธร หาญสันเทียะ (ไทยบ้านอีสาน BMX บุรีรัมย์), ที่ 2 นายอภิชาต ทิพย์สนิทกุล (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), รุ่นอายุ 35-39 ปีชาย ที่ 1 นายจักรกฤษณ์ ทองอ่อน (CK Racing Thailand) ที่ 2 นายประพนธ์ ไตรวิชญ์สุสกุล (Lake Cross), ที่ 3 นายจีระพัฒน์ ทิพย์สมบัติ (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ)

        รุ่นอายุ 40-44 ปีชาย ที่ 1 นายวีระ คล้ายมณีหาญ (Lake Cross), ที่ 2 นายมังกร เปรมาสวัสดิ์ (GT-THAILAND), ที่ 3 นายนิคม ชัยธีระพันธุ์กุล (SPECIAL BOY 910), รุ่นอายุ 45-49 ปีชาย ที่ 1 นายโกวิทย์ ทองใบศรี (GT-THAILAND), ที่ 2 นายพิสิฐ นิลสนธิ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค), ที่ 3 นายชาญวิทย์ ตันทการณ์ (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), รุ่นอายุ 50 ปีขึ้นไปชาย ที่ 1 นายรักษพล โลตุฤทธิ์ (GT-THAILAND), ที่ 2 นายพิชญะ วาทะพุกกณะ (40 Up BMX Racing), ที่ 3 นายยุทธนา บุญยะปานะสาร (893 Distro)

        รุ่นยุวชนอายุไม่เกิน 6 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.ธัญพร ศรแสง (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), ที่ 2 ด.ญ.กฤฏิญา เจริญมี (8 Finish), ที่ 3 ด.ญ.กัญจน์ณัฏฐ์ ก้องเวหา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เทพศิรินทร์พุแค), รุ่นยุวชนอายุ 7 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.ณฐมน อินเทพ (Pump Track สระแก้ว), ที่ 2 ด.ญ.พิชญะธิดา ปทุมเพชร (8 Finish), ที่ 3 ด.ญ.พรปวีณ์ สุขวิฑูรย์โชค (BMX พระนครศรีอยุธยา), รุ่นยุวชนอายุ 8 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.สิรินทรา ชูเกษร (ธนาคารออมสิน), ที่ 2 ด.ญ.ปุณณาภา หมอกสีนาค (ศูนย์กีฬาวารีภิรมณ์), ที่ 3 ด.ญ.ณัฐชยา จั่นแสง (BMX พระนครศรีอยุธยา)

        รุ่นยุวชนอายุ 9 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.อนัญญา จารุเพ็ง (สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดชัยนาท), ที่ 2 ด.ญ.วรางคณา สว่างศรี (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 3 ด.ญ.พรนภัส แท่นทอง (Pump Track Aran), รุ่นยุวชนอายุ 10 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.ขวัญกิตติกานต์ ทิพย์สมบัติ (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), ที่ 2 ด.ญ.กรกนก สร้อยวัน สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), ที่ 3 ด.ญ.ปนัดดา ทองสกุล (บ้านเด็กหญิงสระบุรี), รุ่นยุวชนอายุ 11-12 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.ปภิชญา ครองโปร่ง (บ้านเด็กหญิงสระบุรี), ที่ 2 ด.ญ.ปภาดา ครองโปร่ง (บ้านเด็กหญิงสระบุรี), ที่ 3 ด.ญ.ปภาวดี บริบูรณ์ (BMX พระนครศรีอยุธยา)

        รุ่นยุวชนอายุ 13-14 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.ฐิติชญา ขาวดี (Si Satchanalai BMX Racing), ที่ 2 ด.ญ.สมัชญา ดาดาษ (บ้านเด็กหญิงสระบุรี), ที่ 3 ด.ญ.ภันทิลา เอี่ยมชัย (Royal Sky), รุ่นยุวชนอายุ 15-16 ปีหญิง ที่ 1 ด.ญ.กมลวรรณ แก้วจีน (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 2 ด.ญ.วรัสยา จันทรักษา (บ้านเด็กหญิงสระบุรี), ที่ 3 ด.ญ.หทัยเพชร ใจสว่าง (HJ BMX Racing เชียงราย), รุ่นเยาวชนหญิง ที่ 1 น.ส.ธนาภรณ์ โตทอง (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), ที่ 2 น.ส.ชนาธินาถ จั่นเพิ้ง (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ พระราม 3), ที่ 3 น.ส.เขมิกา ศรีโสภา (บ้านเด็กหญิงสระบุรี)

        ประเภทเสือภูเขา ซูเปอร์ครอส รุ่นอายุ 14-16 ปีชาย ที่ 1 ด.ช.ภูศิษฐ์ แก้วใส (BMX กรุงเก่า Bold Michelin Thailand Team), รุ่นอายุ 30-39 ปีชาย ที่ 1 นายสิรศักดิ์ ศรแสง (สมาคมกีฬาจักรยานสมุทรปราการ), รุ่นอายุ 40-49 ปีชาย ที่ 1 นายโกวิทย์ ทองใบศรี (GT Thailand), รุ่นอายุ 50 ปีขึ้นไปชาย ที่ 1 นายยุทธนา บุญยะปานะสาร (893 Distro), รุ่นเยาวชนหญิง ที่ 1 ด.ญ.กนกรัตน์ ฤทธิเดช (Team Singha Bikenet), รุ่นทั่วไปหญิง ที่ 1 น.ส.ธนาภรณ์ โตทอง (IDEMITSU อบจ.สุพรรณบุรี อีซูซุ อึ้งง่วนไต๋), รุ่นเยาวชนชาย ที่ 1 นายปญวี ปัญญา (Team Singha Bikenet), รุ่นทั่วไปชาย ที่ 1 นายณรงค์วิทย์ ปัญญา (Team Singha Bikenet)


คนร่วมชุมนุม "ม็อบสามสัส" ระยะหลังดูจะออกอาการเซ็งๆ เห็นโพสต์บ่น....ไรวะ"เย็นนัดชุมนุม-ค่ำให้กลับไปกินนมนอน"!แบบนี้ มันคงจบหรอกนะ ที่ "รุ่นเรา" น่ะมันน่าจะไปจบที่ "คุก" ซะก่อนมากกว่า!

ในแผ่นดิน 'รัชกาลที่ ๑๐'
ถึงตา "ทอน-ปิยบุตร" แก้สนุ้ก
เสื้อเหลืองมาเพราะ ๓ นิ้วปลุก
เก่า 'ตะกายใหม่' ไทยโพสต์
'เจรจา'...จะ 'เจรจากับใคร'?
เป้าหมายเดิม 'ยุทธวิธีเปลี่ยน'