สวิงเด็กไทยสุดเจ๋งคว้าแชมป์ทรู อินเตอร์เนชั่นแนล จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019


   



เด็กไทยซิวแชมป์ทีม-พงศภัค-ณฐชนก แชมป์คลาสบีชาย-หญิง ศึกกอล์ฟเยาวชนนานาชาติ “18th True International Junior Golf Championships 2019” (ทรู อินเตอร์เนชั่นแนล จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019)
      การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนนานาชาติ “18th True International Junior Golf Championships 2019”  (ทรู อินเตอร์เนชั่นแนล จูเนียร์ กอล์ฟ แชมเปี้ยนชิพ 2019) ที่ สนามสยาม คันทรี่ คลับ วอเตอร์ไซด์ พัทยา ทาง กลุ่มทรู โดย ชุมพล นิ่มสุพรรณ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายกิจกรรมองค์กรเพื่อสังคม ร่วมกับ สมาพันธ์นักกอล์ฟเยาวชนไทย โดย รศ.อิราวัณณ์ ผาณิตวงศ์ เลขานุการและกรรมการ และ กลุ่มสนามกอล์ฟสยามคันทรี่คลับ โดย เลอสรรค์ โลหชลิตานนท์ ผู้ช่วยผู้จัดการทั่วไปอาวุโส ฝ่ายปฏิบัติการ ร่วมเป็นประธานปิดการแข่งขันและมอบรางวัลแก่นักกีฬา
       วัตถุประสงค์ของการแข่งขันรายการนี้ เพื่อส่งเสริมนักกอล์ฟเยาวชนของประเทศไทยได้เข้าแข่งขันในสนามมาตรฐานระดับนานาชาติ และพัฒนาฝีมือการแข่งขันให้ก้าวสู่ความสำเร็จเป็นนักกอล์ฟดังระดับโลก
       โดย มีผู้เข้าร่วมการแข่งขันจาก 18 ประเทศทั่วโลก ได้แก่ แคนาดา สาธารณรัฐประชาชนจีน ฟินแลนด์ เขตปกครองพิเศษฮ่องกง อินเดียอินโดนีเซีย ญี่ปุ่น มาเลเซีย เมียนมาร์ นอรเวย์ ไต้หวัน ฟิลิปปินส์ เกาหลีใต้ สิงคโปร์ อังกฤษสหรัฐอเมริกา เวียดนาม และประเทศไทย แบ่งออกเป็นนักกอล์ฟเยาวชนจากต่างประเทศจำนวน 122 คน และนักกอล์ฟเยาวชนไทยที่คัดเลือกจากการแข่งขัน True Junior Golf Tour (ทรู จูเนียร์ กอล์ฟ ทัวร์) จำนวน 50 คน รวม 172 คน


         โดยผู้ชนะเลิศการแข่งขันแต่ละคลาสมีดังนี้
โอเวอร์ออล 4 วัน
ชาย ได้แก่ ติง ยูเชน (ไต้หวัน)
หญิง ได้แก่ ลียาน่า ดูริสิค (มาเลเซีย)‪
คลาสเอ
ชาย ได้แก่ อดัม อารีฟ (มาเลเซีย)
หญิง ได้แก่ ชรีย่า ปาล (อินเดีย)
คลาสบี
ชาย ได้แก่ พงศภัค เหล่าภักดี (ไทย)
หญิง ได้แก่ ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ (ไทย)
ประเภททีม 4 วัน ได้แก่ ประเทศไทย
ประกอบด้วย ‪วิชญ์ ปิติพัฒน์ / เจนนี่ แฮม /
‪พงศภัค เหล่าภักดี / ณฐชนก ตันวรรณรักษ์
โอเวอร์ออล 3 วัน
ชาย ได้แก่ รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ (ไทย)
หญิง ได้แก่ นะโม หลวงนิติกุล (ไทย)
คลาสซี
ชาย ได้แก่ รัตนบดินทร์ ทัศนีย์ทิพากร (ไทย)
หญิง ได้แก่ ฐิติกาญจน์ ธรรพสิทธิ์ (ไทย)
คลาสดี
ชาย ได้แก่ ภูมิรพี แก้วพิบูลย์ (ไทย)
หญิง ได้แก่ ธิรดา พันธุ์ทอง (ไทย)
ประเภททีม 3 วัน ได้แก่ ประเทศไทย
ประกอบด้วย นะโม หลวงนิติกุล / รัชชานนท์ ฉันทนานุวัฒน์ / พิมพ์พิศา รับรอง / นิธิศพงศ์ ศรีฉัครพิรุฬห์