กรมสมเด็จพระเทพฯ ทรงปล่อยพันธุ์ปลา เนื่องในวันคล้ายวันพระราชสมภพ 69 พรรษา วธ.จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศลในส่วนกลาง-ภูมิภาค 76 จังหวัด พสกนิกรชาวไทยทั่วประเทศพร้อมใจทำกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติ เช่นเดียวกับ ทบ.จัดกิจกรรมแสดงความจงรักภักดี
วันที่ 2 เมษายน เวลา 08.00 น. สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงบำเพ็ญพระราชกุศลปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ วันที่ 2 เมษายน 2567 ณ ท่าวาสุกรี เขตดุสิต
โอกาสนี้ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ โดยกรมประมงน้อมเกล้าน้อมกระหม่อมถวายปลาไทย จำนวน 11 ชนิด ได้แก่ ปลาตะเพียนขาว ปลาตะเพียนทอง ปลายี่สกไทย ปลาแก้มช้ำ ปลาสร้อยขาว ปลากระแห ปลาโพง ปลาม้า ปลาชะโอน ปลากดคัง และปลาเทโพ รวม 590,000 ตัว ลงสู่แม่น้ำเจ้าพระยา เพื่อเพิ่มปริมาณสัตว์น้ำและคงความอุดมสมบูรณ์ของทรัพยากรธรรมชาติในแหล่งน้ำให้ยั่งยืนต่อไป
ที่กระทรวงวัฒนธรรม โดยกรมการศาสนา จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์และตักบาตรเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน โดยมีพระพรหมวชิรเวที เจ้าอาวาสวัดปทุมวนาราม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายเสริมศักดิ์ พงษ์พานิช รมว.วัฒนธรรม เป็นประธานฝ่ายฆราวาส ณ ศาลาพระราชศรัทธา วัดปทุมวนาราม
ในส่วนกลาง วธ.ร่วมกับวัดปทุมวนาราม จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์และพิธีตักบาตรพระสงฆ์ น้อมเกล้าฯ ถวายพระราชกุศล และพิธีเจริญพระพุทธมนต์นวัคคหายุสมธัมม์ ณ พระวิหารหลวง วัดราชประดิษฐสถิตมหาสีมาราม ในส่วนของภูมิภาค ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัด 76 จังหวัด จัดกิจกรรมถวายพระราชกุศลโดยพร้อมเพรียง
นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีและ รมว.การคลัง กล่าวคำปราศรัยเนื่องในวันอนุรักษ์มรดกไทย พุทธศักราช 2567 ว่า รัฐบาลประกาศให้วันที่ 2 เมษายน ของทุกปี ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เป็น “วันอนุรักษ์มรดกไทย” เพื่อเฉลิมพระเกียรติและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีคุณูปการต่องานศิลปวัฒนธรรมของชาติ และทรงเป็นแบบอย่างในการอนุรักษ์มรดกไทยให้ยั่งยืน
“ในนามรัฐบาล ขอเชิญชวนประชาชนชาวไทยทุกคน น้อมใจถวายพระพรชัยมงคลแด่สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ขอพระองค์ทรงพระเจริญด้วยจตุรพิธพรชัย ทรงพระเกษมสำราญ พระชนมายุยิ่งยืนนาน พระบารมีแผ่ไพศาล มีพระราชประสงค์จำนงหมายสิ่งใด ขอจงสัมฤทธิ์ดั่งพระราชหฤทัยปรารถนา สถิตเป็นมิ่งขวัญร่มเกล้าของปวงพสกนิกรชาวไทยตลอดไป” นายกฯ กล่าว
พล.อ.เจริญชัย หินเธาว์ ผู้บัญชาการทหารบก เป็นประธานจัดกิจกรรมแสดงความจงรักภักดี และถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน 2567 ณ หอประชุมกิตติขจร กองบัญชาการกองทัพบก
ผู้บัญชาการทหารบกยังได้กล่าวถวายราชสดุดีและนำกำลังพลน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ เพื่อเเสดงความจงรักภักดี ทั้งนี้ ภายในงานยังมีการเปิดวีดิทัศน์เฉลิมพระเกียรติฯ นำเสนอพระราชประวัติ และพระราชกรณียกิจให้ได้รับชม ผู้บัญชาการทหารบกพร้อมด้วยกำลังพลร่วมร้องเพลง “พระเทพแห่งไทย” พร้อมกล่าวถวายพระพรทรงพระเจริญ เเละกิจกรรมบริจาคโลหิตถวายเป็นพระราชกุศล
ขณะที่ กองบัญชาการกองทัพภาคที่ 4 ค่ายวชิราวุธ ตำบลปากพูน อำเภอเมืองฯ จังหวัดนครศรีธรรมราช พล.ท.ศานติ ศกุนตนาค แม่ทัพภาคที่ 4 ผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในภาค 4 เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการปลูกต้นไม้เฉลิมพระเกียรติ 905 ต้น เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 69 พรรษา สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
ที่จังหวัดนครราชสีมา ที่บริเวณหน้าน้ำตก ฟู้ดฮอลล์ ชั้น 1 ศูนย์การค้าเดอะมอลล์ อ.เมืองฯ จ.นครราชสีมา นายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ ศูนย์การค้าเดอะมอลล์ราชสีมา นำคณะผู้บริหาร พนักงาน และประชาชนทั่วไปร่วมลงนามถวายพระพรสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ วันที่ 2 เมษายน 2567 เพื่อเป็นการแสดงออกถึงความจงรักภักดี และสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อพระองค์ ที่ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจนานัปการ เพื่อความสุขของประชาชนชาวไทย และขอเชิญชวนพี่น้องประชาชนร่วมแสดงความจงรักภักดี สามารถลงนามถวายพระพรฯ ได้ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ ระหว่างวันที่ 1-9 เม.ย.2567 ตั้งแต่เวลา 10.00-21.00 น. ณ บริเวณหน้าน้ำตก ฟู้ดฮอลล์ ชั้น 1 เดอะมอลล์โคราช
ที่หน้าอนุสาวรีย์พระยาพิชัยดาบหัก จังหวัดอุตรดิตถ์ นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นประธานในพิธีเจริญพระพุทธมนต์และทำบุญตักบาตร และพิธีถวายเครื่องราชสักการะและถวายพระพรชัยมงคล ณ สนามกีฬาพระยาพิชัยดาบหัก อำเภอเมืองอุตรดิตถ์ จังหวัดอุตรดิตถ์
ในกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน 2567 รวมทั้งการแปรอักษรรูปหัวใจ และคำว่า “คนอุตรดิตถ์” รัก “พระเทพ”.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
‘เนวิน’รวมใจชาวบุรีรัมย์ จัดมิวสิคัลเทิดพระเกียรติ
“เนวิน” รวมใจชาวบุรีรัมย์ จัดเทิดพระเกียรติ 72 พรรษา แสดง แสง สี เสียง มิวสิคัล “ลมหายใจของแผ่นดิน” โดยบุรีรัมย์ออร์เคสตรา แสดงความจงรักภักดี 28-30 ก.ค.2567 สนามช้างอารีนา บุรีรัมย์
เผ่าภูมิยอมรับ ไร้‘สมาร์ทโฟน’ ใช้ดิจิทัลยาก!
“เผ่าภูมิ” ยันเคาะใช้จ่ายเงินหมื่นไม่เกินไตรมาส 4 แนะควรลงทะเบียนผ่านสมาร์ทโฟน
27ก.ค.นัดสภาสูงร่วมพิธี โปรดเกล้าฯประธานสว.
สำนักงานเลขาธิการวุฒิสภาส่งหนังสือแจ้งเลื่อนพิธีโปรดเกล้าฯ
วิษณุชี้ทุจริตฝังรากลึก อ้วนแนะปรับความคิด
ตั้งวงถกปราบทุจริต "วิษณุ" ชี้ประวัติศาสตร์ชาติไทยเคยทำกันได้ ไม่ได้รู้สึกว่าผิดบาปหรือชั่วร้ายอะไร ซูฮกยุค คสช.กล้าปราบโกง
นายใหญ่เมินห่วงปมเศรษฐา
“ทักษิณ” ไม่ห่วง “เศรษฐา” ปมศาล รธน. มั่นใจพา พท.กลับมาผงาดได้ ไม่ขอแตะ “ลุงตู่” หลังมีกระแสคิดถึง
ทักษิณขออยู่อีก40ปี ปลื้มจัดเบิร์ธเดย์รอบ18ปี ลั่นไม่มี‘ปฏิญญาเขาใหญ่’
บ้านจันทร์ส่องหล้าคึกคัก! "ครอบครัวชินวัตร-รัฐมนตรี-แกนนำ พท." แห่อวยพรวันคล้ายวันเกิด 75 ปี "ทักษิณ" เนืองแน่น