![สันต์ สตอแมน](https://storage-wp.thaipost.net/2022/05/profile-02text-1.png)
“ขอลาออกจากสมาชิกพรรค..
แต่ยืนยันไม่มีพรรคอื่น ไม่ไปพรรคอื่น กรีดเลือดเป็นสีฟ้าจนวันตาย”
นี่..แม่ยกที่นั่งดู-นั่งฟังต้องน้ำตาคลอกันบ้างแหละ เพราะขนาดผมที่ไม่ได้คลั่งไคล้พรรคประชาธิปัตย์หัวปักหัวปำ ยังให้รู้สึกสะท้านสะเทือนใจ
ยิ่งได้เห็นสีหน้าแววตาของคนพูด คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ด้วยแล้ว บอกเลย..เห็นใจ สงสาร คงจะอัดอั้น คับอก-คับใจเต็มที จึงได้ตัดสินใจเช่นนั้น!
อย่างไรก็ตาม พรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้เป็นสมบัติส่วนตัวของใครตระกูลใดตระกูลหนึ่ง ไม่ได้เป็นของนายทุน นักธุรกิจ มหาเศรษฐี หรือยาจก!
ฉะนั้น การลาออกจากสมาชิกพรรคของคุณอภิสิทธิ์ ก็ไม่ได้หมายความว่า ไปแล้วไปลับ ไม่หวนกลับหลัง..
ออกวันนี้ พรุ่งนี้กลับเข้าไปก็ถือเป็นสิทธิ์และเป็นไปได้ ไม่ผิดกติกา มารยาทแต่อย่างใด!
ซึ่งผมก็ให้มั่นใจ ลองลั่นวาจา “กรีดเลือดเป็นสีฟ้าจนวันตาย” ไม่วันใดก็วันหนึ่งข้างหน้า คุณอภิสิทธิ์จะต้องกลับมาเป็นหัวหน้าพรรคอีกแน่..แม่ยกอย่าร้องไห้ไปเลย!
พูดถึงร้องไห้ ไม่รู้ป่านนี้ “มาดามเดียร์” จะได้คลายความโศกเศร้า เสียใจแล้วรึยัง ก็ไม่ได้จะปลอบประโลมอะไร เพราะดูเหมือนเธอเป็นหญิงแกร่ง เข้มแข็งอยู่แล้ว
แค่จะบอกว่า ถ้ายังอยู่ (ในพรรค) ได้ก็อยู่ไปก่อน ค่อยๆ เก็บเกี่ยวประสบการณ์ ศึกษา-เรียนรู้ตำรา-กลยุทธ์การเมืองไป ให้ดีฝากตัวเป็น “ศิษย์ครูชวน” ไว้..
ไม่กี่ปีก็เก่งกล้าในยุทธภพ..เชื่อเหอะ!
เอ้า..ส่วนนั่นจะเชื่อ-ไม่เชื่อก็สุดแท้ แต่ผมจะบอกกับคุณเศรษฐา ทวีสิน ว่า “มวยไทย” น่ะถูกจับให้เป็น “ซอฟต์เพาเวอร์” มาตั้งแต่รัฐบาลก่อนหน้าแล้ว
และการจะสานต่อก็เป็นเรื่องที่ดี แต่คุณเศรษฐาต้องรู้และเข้าใจเสียก่อนว่า “มวยไทย” แท้ๆ นั้นต้องประกอบไปด้วย..
การไหว้ครู สวมมงคล ผ้าประเจียด ชก 5 ยก มีปี่กลองบรรเลง และต้องสวมนวมที่มิดชิดไม่ให้นิ้วโผล่!
ผิดไปจากนี้ คนในวงการมวยไทยเขายืนยัน จะเรียกว่า “มวยไทย” ไม่ได้ และที่คุณเศรษฐาตอบตกลงจะไปเป็นประธานเปิดงานการแข่งขันชกมวยไทย
รายการ “One Championship” ในวันศุกร์ที่ 22 ธันวาคม 2566 นั้น ก็ให้รู้ไว้ ไม่ได้เกี่ยวกับ “มวยไทย” แต่อย่างใด
ไม่เชื่อลองอ่านที่ “ชาติซ้าย” คุณสมชาติ เจริญวัชรวิทย์ นายกสมาคมกีฬามวยอาชีพแห่งประเทศไทย เคยแสดงความคิดเห็นไว้เมื่อกลางปีดูก็ได้..
“การแข่งขันมวยวัน แชมเปียนชิพ ที่มีการชกมวยไทย 3 ยก ใส่นวมเปิดนิ้ว แล้วมาใช้คำว่ามวยไทย ซึ่งไม่น่าจะใช้คำว่ามวยไทย เพราะไม่ใช่การแข่งขันมวยไทย..
ถ้าจะใช้คำว่า มวยไทยต้องปฏิบัติให้เหมือนกับการแข่งขันมวยไทยตาม พ.ร.บ.กีฬามวย ซึ่งกติกาการชกของวันฯ ไม่เกี่ยวกับทางสมาคมฯ..
การชกที่ไม่ตรงกับกติกา เริ่มจากการพันมือ มีนิ้วโผล่ มันอันตราย ถ้าไปจิ้มตา ก็จะเกิดอันตรายกับคู่แข่ง ส่วนนวม มันต้องมีกำหนด น้ำหนักเท่านี้ ใช้นวมแบบนี้ หนาขนาดนี้..
แต่ของทางวันใช้เป็นหนัง ไม่ตรงตามกติกา เวลาชกแตกตลอด..อยากให้แก้ไขให้ตรงกับกติกามวยไทย เพื่อที่จะเป็นการอนุรักษ์ศิลปะมวยไทยได้อย่างถูกต้อง..
เนื่องจากมวยไทยเป็นซอฟต์เพาเวอร์ สำหรับคนต่างชาติที่มาเมืองไทย อยากมาดูมวยไทยอัตลักษณ์เดิม เพราะว่าเป็นมวยไทยเป็นศิลปะที่สวยงาม..”
ครับ..ลูกหลาน “นายขนมต้ม” อย่าสับสนกันสิ!.
สันต์ สะตอแมน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ประชาธิปไตยย่อยยับ?
7 สิงหา..ยุบ-ไม่ยุบ! และถ้ายุบจะเป็นดังนายสุนัย ผาสุก ที่ปรึกษาฮิวแมนไรต์วอตช์ ประเทศไทย ได้เคยทำนาย (โพสต์) ไว้หรือไม่ว่า..
พันธุ์ใหม่ของวงการ!
ถ้ารู้จักประมาณตน.. ผมว่า..ทั้งคุณนันทนา นันทวโรภาส ทั้งคุณอังคณา นีละไพจิตร สมาชิกวุฒิสภา ก็จะไม่รู้สึกเสียดายหรือเสียความรู้สึกอะไรกับการไม่ได้รับเลือกให้เป็น “ประธาน” กับ “รองประธาน” สว.เลย!
เสียดายเวลา
คิดถึงลุงตู่.. เปล่านะ..ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาพคนเส้นเอ็นเปื่อยยุ่ยฉีกขาด ไปออกรอบตีกอล์ฟกับรัฐมนตรี สส. นักธุรกิจที่เขาใหญ่นั่นหรอก!
“ทีวีดิจิทัล”กับอนาคต!
ปี..2571 คุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รมต.คมนาคม บอก รถไฟสายสีส้มด้านตะวันออก จากศูนย์วัฒนธรรมถึงมีนบุรี จะวิ่งรับส่งผู้โดยสารได้
น้ำตาแตกทั้งอาเซียน
ขออีกวัน.. นานๆ ได้ออกงานที ก็ที่ได้ไปร่วมงานประกาศ “รางวัลภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 32” ของชมรมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ที่หอศิลป์ กระทรวงวัฒนธรรมนั่นแหละ!
“ปุจฉา”ที่ต้องหาคำตอบ
“เราเคารพคำสั่งศาลครับ”! นี่..เป็นความรู้สึกของคุณพิชิต ไชยมงคล แกนนำเครือข่ายนักศึกษา ประชาชนปฏิรูปประเทศไทย (คปท.)..