![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/05/ปิยบุตร-จรัล.jpg)
รอบปีที่ผ่านมา น้ำหนักตัวผมเพิ่มขึ้นไปมาก สูงสุดที่ 85 หน้าตาบวม เดินเหินเริ่มเหนื่อยเร็ว ผลตรวจสุขภาพ ทุกค่าออกมาแย่ลงไปหมด เริ่มมีอาการปวดขา ปวดส้น ปวดหลัง
3 พ.ค.2565- นายปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า โพสต์เฟซบุ๊ก Piyabutr Saengkanokkul ว่า ในรอบปีที่ผ่านมา น้ำหนักตัวผมเพิ่มขึ้นไปมาก สูงสุดที่ 85 หน้าตาบวม เดินเหินเริ่มเหนื่อยเร็ว ผลตรวจสุขภาพ ทุกค่าออกมาแย่ลงไปหมด เริ่มมีอาการปวดขา ปวดส้น ปวดหลัง
ทั้งหมดมาจากสาเหตุมาจากการกิน ดื่ม หนัก มีหลายวงพูดคุยกินดื่ม และไม่ออกกำลังกาย หากย้อนไปเมื่อเทียบกับก่อนเข้าวงการเมือง น้ำหนักขึ้นลงอยู่ที่ 73-75 แสดงว่า พุ่งไปถึง 10 กิโล
ไปปารีสรอบนี้ กินน้อย ได้เดินเยอะ ไม่มีดื่มหามรุ่งหามค่ำเหมือนตอนอยู่ไทย น้ำหนักกลับมาเหลือ 83
ภรรยาผมกระตุ้นเตือนให้ผมกลับมารักษาสุขภาพ ลดน้ำหนัก
ประกอบกับวันก่อน ได้อ่านบทสัมภาษณ์ของพี่ม่อน อุทิศ เหมะมูล ที่ว่าแกประสบปัญหาวิกฤติวัยกลางคน ดื่มหนัก จนสุดท้าย กลับมาตั้งหลักใหม่ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ ลดการดื่มลง
ก่อนออกจากบ้าน ใช้เวลาหาเสื้อ กางเกง ใส่ยากมาก เพราะ เสื้อผ้า กางเกง ที่มี ใส่ไม่ได้ อึดอัด ก็ต้องไปเสียเงินซื้อใหม่อีก
ทั้งหมดนี้ ทำให้ผมตั้งใจกลับมาฮึดสู้อีกรอบ
เมื่อเดือน พ.ค.59 ผมเริ่มออกกำลังกายจริงจัง คุมอาหาร งดดื่ม ใช้เวลา 3 เดือน น้ำหนักลงไปเหลือ 72 ครั้งนั้น มีแรงบันดาลใจจากการเข้าพิธีแต่งงาน ก็อยากดูหล่อบ้าง
รอบนี้ สร้างแรงบันดาลใจได้แล้ว เริ่มกลับเข้ายิมวันแรก เหนื่อย หนัก ชิบหายเลยครับ
วางเดิมพันกับตนเองว่า จะขอทำให้ได้แบบเดิม 3 เดือน ลงมาเหลือสัก 75
คิดแต่ว่า เราเคยทำสำเร็จแล้ว ถ้าตั้งใจทำอีกรอบ ก็ต้องสำเร็จเช่นกัน.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
เพื่อไทยอัด 'ปิยบุตร' เกินไปแล้ว ย้อนถามถ้า 'ชาญ' แพ้จะมีใครมาไล่บี้หรือไม่
นายสรวงศ์ เทียนทอง สส.สระแก้วและเลขาธิการพรรคเพื่อไทย (พท.) ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่เมื่อว
'ปิยบุตร' แนะ 'ชาญ พวงเพ็ชร์' ใช้สปิริตลาออก เหตุระบบกฎหมายตอนนี้มันลักลั่น
นายปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า กล่าวถึงผลการเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดปทุมธานี (อบจ.ปทุมธานี) ว่า ตัวเลขออกมาแล้ว ไม่ว่าจะชนะมากหรือน้อย จะขาดหรือไม่ขาด ก็เป็นผลการเลือกตั้งที่ประชาชนตัดสินใจมา
'ปิยบุตร' ดักคอพรรคจ้องดูด สส.งูเห่า เอาไปก็ไม่เกิดประโยชน์ต่อเสถียรภาพรัฐบาล
นายปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า ในฐานะคณะกรรมาธิการ (กมธ.) วิสามัญพิจารณาร่างพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) ว่าด้วยการออกเสียงประชามติ สัดส่วนพรรคก้าวไกล ให้สัมภาษณ์ก่อนการประชุมนัดแรก
'เพื่อไทย-ก้าวไกล' จิกกันตามประสา 'ไก่คนละเล้า'
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กในหัวข้อ "เพื่อไทย-ก้าวไกล : ไก่คนละเล้า???" โดยระบุว่า
'ปิยบุตร' ปลุกเพื่อนนักการเมืองเลิกทำตัวเป็น 'ไก่ในเล้า' ร่วมต้านเรื่องยุบพรรค
นายปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า โพสต์เฟซบุ๊กระ
'ปิยบุตร' ยกกรณีศาลรธน.ยกคำร้องยุบประชาธิปัตย์ ทุบโต๊ะ! ต้องยกคำร้องยุบก้าวไกลด้วย
นายปิยบุตร แสงกนกกุล เลขาธิการคณะก้าวหน้า โพสต์เฟซบุ๊ก Piyabutr Saengkanokkul - ปิยบุตร แสงกนกกุล หัวข้อ เหตุใดคำ